Top 10 Profitable Business | भारतातील 10 सर्वात फायदेशीर पशुधन शेती व्यवसाय 2023: लाखो कमावणारे शेतकरी

Top 10 Profitable Business: पशुधन शेतीमध्ये प्राण्यांचे पालनपोषण आणि पालनपोषण करण्याची कला समाविष्ट आहे, ज्यामधून शेतकरी मांस, त्वचा, लोकर, दूध आणि बरेच काही यासारख्या मौल्यवान संसाधनांची उलाढाल करतात. तर, 2023 मधील सर्वात फायदेशीर पशुपालन व्यवसाय जाणून घेऊया

सध्‍या, पशुधन शेतीसाठी प्रचंड भूक आहे आणि शोचा तारा निर्विवादपणे मांस आहे. परंतु आपण या माशाच्या घटनेकडे जाण्यापूर्वी, पशुपालनाच्या मोहक जगाचा उलगडा करण्यासाठी थोडा वेळ घेऊ या. तुम्ही पहा, हे फक्त रसाळ स्टेक्स आणि रसाळ बर्गरबद्दल नाही.

Top 10 Profitable Business

आम्हा मानवांसाठी प्राणी प्रथिनांचा एक महत्त्वाचा स्रोत प्रदान करणारी ही एक आकर्षक टेपेस्ट्री आहे. तरीही, इतकंच नाही – हा धमाल व्यवसाय रात्रीच्या जेवणाच्या टेबलापलीकडे देखील खजिना देतो: त्वचा, हाडे आणि लोकरच्या आरामदायी आरामाचा विचार करा. तर, खळ्याच्या दाराच्या मागे डोकावून पशुपालनाच्या या बहुआयामी जगाचा शोध घेण्याची वेळ आली नाही का?

“पशुपालन” हा शब्द समजून घ्या 

पशुधन शेतीमध्ये प्राण्यांचे पालनपोषण आणि पालनपोषण करण्याची कला समाविष्ट आहे, ज्यामधून शेतकरी मांस, त्वचा, लोकर, दूध आणि बरेच काही यासारख्या मौल्यवान संसाधनांची उणीव घेतात. ज्यांनी ते स्वीकारले त्यांच्यासाठी हे उत्पन्नाचे फायदेशीर मार्ग आहे. तुमच्या प्रवासात तुम्हाला मदत करण्यासाठी, आम्ही टॉप 10 नाविन्यपूर्ण पशुधन शेती व्यवसाय कल्पनांची यादी तयार केली आहे.

फायदेशीर पशुधन शेती व्यवसाय कल्पना 2023

येथे 10 सर्वोत्कृष्ट पशुधन शेती व्यवसाय संकल्पना आणि पशुपालनाच्या विविध पद्धतींचे संकलन आहे जे तुम्हाला उत्पन्न मिळविण्यात मदत करू शकतात.

1. दुग्धव्यवसाय

78 दशलक्ष टन वार्षिक दूध उत्पादनासह दुग्धव्यवसाय हा पशुधनाचा प्रमुख व्यवसाय आहे या क्षेत्रात यशस्वी होण्यासाठी, एक ठोस व्यवसाय योजना, काळजी प्रोटोकॉल, कचरा व्यवस्थापन, आर्थिक नियोजन आणि विपणन धोरणे असणे महत्त्वाचे आहे. 

लहान सुरुवात करणे आणि हळूहळू विस्तार करणे यामुळे आत्मविश्वास वाढू शकतो. दुग्धव्यवसायातून दूध, मांस, चामडे आणि खतापासून सेंद्रिय खत मिळते, ज्यामुळे ते पशुधन उद्योगात एक आशादायक आणि फायदेशीर पर्याय बनते.

2. मेंढीपालन

मेंढ्या ग्रामीण अर्थव्यवस्थेत महत्त्वाची भूमिका बजावतात, विशेषत: शुष्क, अर्ध-रखरखीत आणि डोंगराळ प्रदेशात, कारण ते मांस, दूध, लोकर, कातडे आणि कंपोस्ट पुरवतात. ते मेंढपाळांसाठी उत्पन्नाचे एक निरंतर स्रोत आहेत, प्रामुख्याने लोकर विक्रीद्वारे. 2012 मध्ये, देशात 65.069 दशलक्ष मेंढ्या होत्या.

जे जागतिक स्तरावर सहाव्या क्रमांकावर होते. मेंढ्या कृषी आणि प्रक्रिया केलेल्या अन्न उद्योगात महत्त्वपूर्ण योगदान देतात, जे एकूण (Top 10 Profitable Business) कमोडिटी मूल्याच्या 8% बनवतात. याव्यतिरिक्त, मेंढीचे कातडे चामडे आणि चामड्याचे उत्पादन म्हणून निर्यात केल्याने त्यांचे आर्थिक महत्त्व वाढते, आर्थिकदृष्ट्या वंचित समुदायांना फायदा होतो.

3. मत्स्यपालन

मत्स्यपालन , ज्याला मत्स्यपालन देखील म्हणतात, त्यात उपभोगासाठी माशांचे प्रजनन समाविष्ट असते, विशेषत: तलाव किंवा टाक्यांसारख्या नियंत्रित वातावरणात. हा हायड्रोपोनिक्सचा एक प्रकार आहे जो नियंत्रित सेटिंग्जमध्ये मासे, शेलफिश आणि मोलस्क सारख्या जलचरांची लागवड करतो. सामान्यतः शेती केलेल्या माशांच्या प्रजातींमध्ये कार्प, कॅटफिश, सॅल्मन आणि तिलापिया यांचा समावेश होतो. 

2016 मध्ये जागतिक मत्स्य उत्पादनात (Top 10 Profitable Business) जलसंवर्धनाचा वाटा निम्म्याहून अधिक होता आणि हायड्रोपोनिक्सने त्याची वाढ केली आहे, 2000 ते 2018 पर्यंत सरासरी वार्षिक 5.3% वाढ झाली आहे, 2018 मध्ये 82.1 दशलक्ष टनांपर्यंत पोहोचली आहे. यामुळे लहान-प्रमाणात पशुपालन एक आशादायक आहे व्यवसाय कल्पना.

4. कुक्कुटपालन

कुक्कुटपालनामध्ये मानवी वापरासाठी मांस किंवा (Top 10 Profitable Business) अंडी तयार करण्यासाठी कोंबडी, बदके, टर्की आणि गुससारखे पक्षी वाढवणे समाविष्ट आहे. त्याची उत्पत्ती कृषी युगात आहे आणि विशेषतः कोंबड्यांचे पालनपोषण मोठ्या प्रमाणावर केले जाते. 

प्रत्येक वर्षी, 60 अब्ज पेक्षा जास्त कोंबड्या त्यांच्या मांसासाठी कत्तल केल्या जातात, ज्या अंडीसाठी स्तर म्हणून ओळखल्या जातात आणि ज्यांना ब्रॉयलर (Top 10 Profitable Business) म्हणतात. 63 अब्ज अंडी आणि 649 दशलक्ष पोल्ट्री मांसाचे देशांतर्गत उत्पादनासह भारत जगातील दुसऱ्या क्रमांकाची पोल्ट्री बाजारपेठ आहे.

5. डुक्कर पालन

भारतातील डुक्कर पालन हा एक किफायतशीर कृषी उपक्रम आहे, डुकरांना त्यांच्या लवचिकतेसाठी आणि कठोर परिस्थितीसाठी अनुकूलतेसाठी ओळखले जाते. ते प्रामुख्याने त्यांच्या त्वचेसाठी आणि खारवून वाळवलेले डुकराचे मांस, हॅम आणि गॅमन सारख्या मांस उत्पादनांसाठी वाढवले ​​जातात. 

सेंद्रिय डुक्कर पालन, पर्यावरणाच्या दृष्टीने जागरूक दृष्टीकोन, डुकरांना इष्टतम परिस्थिती प्रदान करणे, प्राणी कल्याण, पोषण, टिकाव आणि उच्च-गुणवत्तेचे (Top 10 Profitable Business) उत्पादन उत्पादन यावर भर देते. यामुळे सेंद्रिय डुक्कर खाद्यासाठी बाजारपेठ वाढली आहे कारण शेतकरी अपवादात्मकपणे निरोगी डुकरांना वाढवण्याचे ध्येय ठेवतात.

6. बदक पालन 

बदक पालन हा एक लोकप्रिय आणि फायदेशीर व्यवसाय आहे कारण जगभरात विविध प्रकारच्या बदकांच्या जाती आहेत. कोंबडीप्रमाणेच, पाण्याची गरज न पडता मांस आणि अंडी यासाठी बदके पाळली जाऊ शकतात. इनडोअर डक फार्मिंग अत्यंत उत्पादनक्षम असू शकते,

ज्यामुळे ते एक फायदेशीर पशुधन व्यवसाय बनते. तथापि, सुपीक अंडी (Top 10 Profitable Business) मिळविण्यासाठी नर बदके आणि पाणी असणे महत्त्वाचे आहे, कारण बदकांच्या पुनरुत्पादनासाठी आणि वीणासाठी पाणी आवश्यक आहे. पाण्याविना, बदके निषिद्ध अंडी घालतात जी बदकाच्या पिल्लांमध्ये उबवू शकत नाहीत.

7. कोळंबी शेती

कोळंबी शेती हा एक प्रकारचा मत्स्यपालन आहे ज्याचा उद्देश गोड्या पाण्यातील कोळंबी किंवा मानवी वापरासाठी कोळंबीची लागवड करणे आहे. मुख्य प्रजातींच्या अनोख्या जीवनचक्रामुळे सागरी कोळंबी शेतीला सारखीच आव्हाने आहेत. 

हा एक अत्यंत फायदेशीर पशुधन व्यवसाय आहे. 2003 मध्ये, जागतिक कोळंबीचे उत्पादन सुमारे 280,000 टनांपर्यंत पोहोचले, चीन हा आघाडीचा उत्पादक म्हणून सुमारे 180,000 टन, त्यानंतर भारत आणि थायलंडचा क्रमांक लागतो, प्रत्येकी 35,000 टन उत्पादन होते. चीनने सुमारे 370,000 टन चिनी वाफवलेले खेकडा देखील तयार केला.

Leave a Comment