Teacher Recruitment 2023 Best | सरकारी शिक्षक होण्याचे प्रत्येकाचे स्वप्न आता होणार खरे बीएड न करताही सरकारी शिक्षक होऊ शकतो 1

Teacher Recruitment 2023: सरकारी शिक्षक होण्याचे प्रत्येकाचे स्वप्न असते पण त्यासाठी B.Ed किंवा BSTC पदवी असणे अनिवार्य आहे. अनेक उमेदवारांसोबतच तुमच्या मनात हा प्रश्न येत असेल की बीएड न करताही सरकारी शिक्षक होऊ शकतो का ?

बीएड न करताही सरकारी शिक्षक होऊ शकतो असा कुठला विषय आहे का असा प्रश्न तुम्हाला पडला असेल.. मग तुमचा शोध इथेच संपला. या लेखात, आम्ही तुम्हाला ही माहिती देणार आहोत की बीएडशिवाय सरकारी शिक्षक कसे व्हावे ?

Teacher Recruitment 2023

सामग्री सारणी

तुम्ही B.Ed केले नसले तरी तुम्ही सरकारी शिक्षक होऊ शकता – B.Ed शिवाय सरकारी शिक्षक असे अनेक तरुण आहेत ज्यांनी बीएड केलेले नाही किंवा बीएड न करूनही सरकारी शिक्षक होण्याची इच्छा आहे. त्या सर्व तरुणांना या लेखातून माहिती मिळेल की बीएड न करताही शिक्षक कसा होऊ शकतो?

बरं, तुम्हा सर्वांना माहित असेल की ज्याला सरकारी (Teacher Recruitment 2023) शिक्षक होण्यासाठी परीक्षेला बसायचे असेल, त्याने बीएड करणे अनिवार्य आहे, परंतु एक मार्ग देखील आहे ज्याद्वारे तुम्ही बीएड न करताही शिक्षक होऊ शकता. .

सरकारी शिक्षकांच्या सर्व थेट भरतींमध्ये B.Ed अनिवार्य नाही (Teacher Recruitment 2023) आणि त्यापैकी एक पोस्ट ग्रॅज्युएट टीचर (PGT) कॉम्प्युटर सायन्सचे पद आहे.

केंद्रीय विद्यालये, नवोदय विद्यालये आणि राज्यांच्या सरकारी आणि खाजगी शाळांमध्ये PGT संगणक विज्ञानाची भरती वेळोवेळी होत राहते आणि या पदांसाठी अर्ज करण्यासाठी B.Ed आवश्यक नाही.

बीएड न करता सरकारी शिक्षक होण्यासाठी ही पात्रता असायला हवी

जर तुम्हाला बीएड न करता सरकारी शिक्षक व्हायचे (Teacher Recruitment 2023) असेल तर त्यासाठी खालील शैक्षणिक आणि पात्रता अटी ठेवण्यात आल्या आहेत-

  • उमेदवार संगणक विज्ञान किंवा IT मध्ये BE/B.Tech असावा. किंवा
  • उमेदवारांनी कोणत्याही प्रवाहात B.Tech आणि PG डिप्लोमा in Computer किंवा
  • उमेदवारांनी कॉम्प्युटर सायन्समध्ये M.Sc. किंवा मास्टर ऑफ कॉम्प्युटर ऍप्लिकेशन्स (MCA) किंवा
  • उमेदवारांनी बॅचलर ऑफ कॉम्प्युटर ऍप्लिकेशन (BCA) किंवा DOEC चे B किंवा C स्तर उत्तीर्ण केलेले असावे. किंवा
  • उमेदवार कोणत्याही विषयात पदव्युत्तर पदवीधर (Teacher Recruitment 2023) असावा आणि संगणकात पीजी डिप्लोमा असावा.

बीएड न करता कोणत्या विषयात सरकारी शिक्षक होऊ शकतो?

ज्या उमेदवारांना B.Ed न करता सरकारी शिक्षक व्हायचे आहे, त्यांना सांगूया की संगणक विज्ञान विषयात पदवी किंवा BE/B.Tech in IT किंवा PG Diploma in Computer किंवा MSc in Computer Science किंवा Master of Computer Application असलेले शिक्षक आहेत. या भरतीसाठी पात्र. म्हणजे तुमचा विषय संगणक किंवा आयटीशी संबंधित असावा.

या संस्था बीएड न करता सरकारी शिक्षक होण्याची संधी देतात.

तुम्हाला बीएड न करताही शिक्षक बनण्याची संधी देणार्‍या संस्था कोणत्या आहेत हे जाणून घ्यायचे असेल, तर आम्ही तुम्हाला सांगूया की केंद्रीय विद्यालये , नवोदय विद्यालये आणि सरकारमध्ये PGT कॉम्प्युटर सायन्सच्या पदांसाठी उमेदवार आहेत. राज्यातील खाजगी शाळा. बीएड न करताही लोकांना शिक्षक होण्याची संधी दिली जाते.

PGT कॉम्प्युटर सायन्स भरतीनंतर पदोन्नतीसाठी B.Ed आवश्यक

वर नमूद केलेल्या सरकारी शाळांमध्ये बीएड पदवीशिवाय (Teacher Recruitment 2023) पीजीटी कॉम्प्युटर सायन्स शिक्षकांची भरती केली जाते, मात्र एकदा नियुक्ती झाल्यानंतर पदोन्नतीची संधी बीएड पदवी घेतलेल्या शिक्षकांनाच दिली जाते. पीजीटी कॉम्प्युटर सायन्स शिक्षक म्हणून रुजू झाल्यानंतर तुम्हाला बी.एड.

बीएड नसलेले सरकारी शिक्षक – सारांश

प्रिय वाचकांनो! या लेखात आम्ही बीएडशिवाय सरकारी शिक्षकाविषयी सविस्तर माहिती दिली आहे, तुम्हालाही बीएड न करता सरकारी शिक्षक व्हायचे असेल तर हा लेख काळजीपूर्वक वाचा. आम्हाला आशा आहे की आमचा हा लेख तुमच्यासाठी उपयुक्त ठरला असेल. कृपया आपल्या सूचना कमेंट बॉक्समध्ये कळवा.

Leave a Comment